आपल्यापैकी जवळजवळ सर्वांनीच याचा अनुभव घेतला आहे... जेव्हा मित्रांसोबत असताना किंवा आपल्या जवळच्या व्यक्तीशी बोलत असताना आपल्याला अचानक लाज वाटते, तेव्हा आपला चेहरा लाल होतो. आपले गाल गरम आणि लाल होत असल्यासारखे वाटते. यालाच आपण 'स्किन फ्लशिंग' (Skin Flushing) म्हणतो. पण हे फक्त लाजेमुळेच घडते असे नाही. कधीकधी मसालेदार जेवणानंतर, खूप व्यायाम केल्यानंतर किंवा कोणत्याही कारणाशिवायही असे होऊ शकते. चला तर मग, याबद्दल थोडे अधिक तपशीलवार आणि सोप्या भाषेत बोलूया.
BMI Calculator
Know your body mass index (BMI) and weight classification
सोप्या भाषेत सांगायचे तर, त्वचा लाल होणे म्हणजे काय?
त्वचेवर लाली येणे म्हणजे तुमच्या गालांमध्ये, मानेमध्ये किंवा छातीच्या वरच्या भागात रक्तप्रवाहात अचानक वाढ होणे. अशी कल्पना करा की तुमच्या त्वचेखालील लहान रक्तवाहिन्या अचानक प्रसरण पावतात. तेव्हाच त्यातून जास्त रक्त वाहते . तेव्हाच तुमची त्वचा लाल दिसते.
या लालसरपणासोबतच, तुम्हाला उष्णतेची जाणीव होऊ शकते आणि कधीकधी घामही येऊ शकतो . पण लक्षात ठेवा, हे सहसा तात्पुरते असते. थोड्या वेळाने त्वचा तिच्या मूळ रंगात परत येईल. ज्याला आपण 'लाजेने चेहरा लाल होणे' म्हणतो, तो देखील त्वचेच्या लालसरपणाचाच एक प्रकार आहे.
त्वचा लाल होणे कसे दिसते?
त्वचेच्या रंगानुसार याचे स्वरूप थोडे वेगळे दिसू शकते.
- तुमची त्वचा जर गोरी असेल, तर हे अगदी स्पष्टपणे दिसून येते. गाल आणि मान यांसारखे भाग अचानक गुलाबी, लाल आणि कधीकधी जांभळट लाल रंगाचे होतात.
- तुमची त्वचा थोडी सावळी असल्यास, हा लाल रंग कदाचित तितकासा स्पष्ट दिसणार नाही. मात्र, त्या भागांतील त्वचेचा रंग नेहमीपेक्षा थोडा अधिक गडद दिसू शकतो. आणि लाल रंग दिसत नसला तरी, उष्णता जाणवतेच.
याची मुख्य कारणे कोणती आहेत?
त्वचा लालसर होण्याची अनेक कारणे असू शकतात. चला, आपण त्यांचे तीन मुख्य प्रकारांमध्ये वर्गीकरण करूया. काही कारणे खूप सामान्य आहेत, परंतु कधीकधी हे एखाद्या अंतर्निहित वैद्यकीय स्थितीचे लक्षण असू शकते.
| कारण प्रकार | उदाहरणे आणि वर्णने |
|---|---|
| १. सामान्य, दैनंदिन कारणे | |
| भावना | जेव्हा लाज, प्रेम, राग, भीती, चिंता आणि तणाव यांसारख्या तीव्र भावना निर्माण होतात. |
| अन्न आणि पेय | मसालेदार पदार्थ (मिरची, कच्ची मिरची), मद्यपान. |
| पर्यावरणातील बदल | अचानक गरम ठिकाणी जाणे, उन्हात राहणे, भरपूर व्यायाम करणे. |
| २. अंतर्निहित वैद्यकीय स्थितीचे लक्षण म्हणून | |
| वैद्यकीय परिस्थिती |
|
| ३. काही औषधांच्या दुष्परिणाम म्हणून | |
| औषधांचे प्रकार | रक्तदाबासाठी वापरल्या जाणाऱ्या काही औषधांमुळे (उदा. एसीई इनहिबिटर, कॅल्शियम चॅनल ब्लॉकर्स), स्टिरॉइड्स (कॉर्टिकोस्टिरॉइड्स) आणि काही वेदनाशामक औषधांमुळे (ओपिओइड्स) देखील ही स्थिती उद्भवू शकते. |
तुम्ही घरी काय करू शकता? तुम्ही यावर नियंत्रण कसे मिळवू शकता?
बहुतेक वेळा, त्वचेवर येणाऱ्या या लालसरपणावर कोणत्याही विशेष उपचारांची गरज नसते. तो आपोआप कमी होतो. तथापि, असे झाल्यावर तुम्हाला अस्वस्थ वाटत असल्यास, त्वरित आराम मिळवण्यासाठी तुम्ही या गोष्टी करून पाहू शकता.
- शांत व्हा: जर तुम्हाला चिंता, लाज किंवा राग वाटत असेल, तर आधी शांत होण्याचा प्रयत्न करा. आरामदायी स्थितीत बसा आणि दीर्घ श्वास घ्या . नाकातून श्वास आत घेऊन तोंडातून हळू हळू बाहेर सोडल्याने तणाव कमी होण्यास मदत होते.
- थंड करा: थंड पाण्याने चेहरा धुवा. किंवाएक स्वच्छ कापड थंड पाण्यात भिजवून ते चेहऱ्यावर आणि मानेवर लावा . (थंड शेक). तसेच, शक्य असल्यास पंख्याजवळ बसा.
- कारणीभूत घटक टाळा: जर तुम्हाला माहित असेल की मसालेदार पदार्थ खाल्ल्यानंतर किंवा मद्यपान केल्यानंतर तुम्हाला असा त्रास होतो, तर तुमच्या आहारातून त्या गोष्टी शक्य तितक्या कमी करा .
लक्षात ठेवा, सहसा काळजी करण्याचे काही कारण नसते आणि काही काळानंतर ते आपोआप बरे होईल.
हे सर्व पूर्ववत व्हायला किती वेळ लागेल?
हे कारणावर अवलंबून असते. जर ते लाज वाटण्यासारख्या भावनेमुळे झाले असेल, तर तुम्ही शांत झाल्यावर ते काही मिनिटांत निघून जाऊ शकते. पण जर ते अल्कोहोलसारख्या गोष्टीमुळे झाले असेल, तर त्याचा प्रभाव ओसरण्यासाठी काही तास लागू शकतात, त्यामुळे त्वचेवरील लाली कमी होण्यासही तितकाच वेळ लागू शकतो.
मी याबद्दल डॉक्टरांशी कधी बोलावे?
अधूनमधून त्वचा लालसर होणे हे सामान्य आहे. त्याबद्दल काळजी करण्याची गरज नाही. आपल्या सर्वांना आयुष्यात कधी ना कधी याचा अनुभव येतो.
मात्र, तुम्हाला खालीलपैकी कोणताही आजार असल्यास, सल्ल्यासाठी डॉक्टरांचा सल्ला घेणे उत्तम राहील .
- जर तुम्हाला कोणत्याही स्पष्ट कारणाशिवाय वारंवार त्वचा लालसर होण्याचा अनुभव येत असेल.
- जर चेहरा लाल झाला आणि उलट्या व जुलाब यांसारखी इतर लक्षणे दिसू लागली.
- जर तुम्हाला असा संशय असेल की नवीन औषध घेणे सुरू केल्यानंतर ही स्थिती उद्भवली आहे.
अशा प्रकरणांमध्ये, नेमके कारण शोधण्यासाठी तुमचे डॉक्टर आवश्यक चाचण्या करतील. जर एखादी अंतर्निहित वैद्यकीय समस्या असेल, तर ते आवश्यक उपचार लिहून देतील.
मुख्य संदेश
- चेहरा आणि मान यांसारख्या भागांमध्ये रक्तप्रवाह वाढल्यामुळे त्वचा लालसर होते, यालाच स्किन फ्लशिंग म्हणतात. हे बहुतेकदा तात्पुरते आणि निरुपद्रवी असते.
- हे लाज वाटणे, तणाव यांसारख्या भावनांमुळे आणि मसालेदार पदार्थ, मद्यपान व व्यायाम यांसारख्या सामान्य गोष्टींमुळे होऊ शकते.
- काहीवेळा, रजोनिवृत्ती, रोझेशिया किंवा एखाद्या औषधोपचारासारख्या वैद्यकीय स्थितीचा दुष्परिणाम म्हणून त्वचेवर लाली येऊ शकते.
- मन शांत करणे आणि शरीर थंड करणे यांसारख्या साध्या गोष्टींमुळे आराम मिळू शकतो.
- जर ही स्थिती कोणत्याही स्पष्ट कारणाशिवाय वारंवार उद्भवत असेल, किंवा त्यासोबत उलट्या आणि जुलाब यांसारखी इतर लक्षणे दिसत असतील, तर तुमच्या डॉक्टरांना नक्की दाखवा.
No comments yet. Be the first to share your question or experience below.